Ta có n=cv=3.1081,98.108≈1,5152
Vì A, i là những góc nhỏ → góc lệch D = (n – 1)A → A = Dn−1=50,5152=9,7o.
Một tia sáng vàng được chiếu vào mặt bên của một lăng kính dưới góc tới nhỏ.
Xuất bản: 24/08/2020 - Cập nhật: 24/08/2020 - Tác giả: Chu Huyền
Câu Hỏi:
Một tia sáng vàng được chiếu vào mặt bên của một lăng kính dưới góc tới nhỏ. Biết vận tốc của tia sáng vàng trong lăng kính là 1,98.108 m/s. Sau khi qua lăng kính, tia ló lệch so với tia tới một góc 5o. Góc chiết quang của lăng kính là
Câu hỏi trong đề: Đề ôn luyện thi THPT Quốc gia môn Lý số 6 có đáp án
Đáp án và lời giải
đáp án đúng: A