Phân tích thí nghiệm của dung dịch X với NaOH
Tại {nNaOH=0,35molnAl(OH)3=0,05mol
→ nAl(OH)3=nOH−−nH+3→0,05=0,35−nH+3
→ nH+= 0,2 mol → x = 0,2 mol
Tại {nNaOH=0,55molnAl(OH)3=0,05mol
→ nAl(OH)3=4nAl3+−(nOH−−nH+) → 0,05 = 4nAl3+ - (0,55- 0,2) → nAl3+= 0,1 mol
Như vậy dung dịch X gồm có: {H+:0,2molAl3+:0,1molCl−:0,1molSO2−4:zmol → bảo toàn điện tích → z = 0,2 mol
Thí nghiệm 2: nBa(OH)2=0,27mol (chú ý dung dịch X có H+ , và H++OH− )
→ T=nOH−nAl3+=0,27.2−0,20,1=3,4 → kết tủa Al(OH)3 bị hòa tan 1 phần
→nAl(OH)3=4nAl3+−(nOH−−nH+)= 4. 0,1 – (0,27.2-0,2) = 0,06 mol
→ mAl(OH)3= 4,68 (g)
→ nBaSO4= nSO2−4=0,2mol → m = 46,6 (g)
→ m = 51,28(g)
Một dung dịch X có chứa các ion sau: x mol H + , y mol Al3 + , z mol
Xuất bản: 24/08/2020 - Cập nhật: 24/08/2020 - Tác giả: Chu Huyền
Câu Hỏi:
Một dung dịch X có chứa các ion sau: x mol H+ , y mol Al3+, z mol SO2−4 và 0,1 mol Cl−. Khi nhỏ từ từ đến dư dung dịch NaOH vào dung dịch X, kết quả thí nghiệm được biểu diễn trên đồ thị sau:
Cho 300 ml dung dịch Ba(OH)2 0,9M tác dụng với dung dịch X thu được kết tủa Y và dung dịch Z. Khối lượng kết tủa Y là

Cho 300 ml dung dịch Ba(OH)2 0,9M tác dụng với dung dịch X thu được kết tủa Y và dung dịch Z. Khối lượng kết tủa Y là
Câu hỏi trong đề: Đề ôn luyện thi THPT Quốc gia môn Hóa số 1 có đáp án
Đáp án và lời giải
đáp án đúng: C