Một con lắc đơn được treo vào một điện trường đều có đường sức thẳng đứng. Khi

Xuất bản: 29/12/2020 - Cập nhật: 11/08/2023 - Tác giả: Chu Huyền

Câu Hỏi:

Một con lắc đơn được treo vào một điện trường đều có đường sức thẳng đứng. Khi quả nặng của con lắc được tích điện q1 thì chu kì dao động điều hòa của con lắc là 1,6s. Khi quả nặng của con lắc được tích điện q2 = - q1 thì chu kì dao động điều hòa của con lắc là 2,5s. Khi quả nặng của con lắc không mang điện thì chu kì dao động điều hòa của con con lắc là:

Đáp án và lời giải

đáp án đúng: D

Khi quả nặng của con lắc không mang điện thì chu kì dao động điều hòa của con con lắc là 1,91 s.

Chu Huyền (Tổng hợp)

Câu hỏi liên quan

Đặt một điện tích dương, khối lượng không đáng kể vào một điện trường đều rồi thả nhẹ. Điện tích sẽ chuyển động

Đặt một điện tích dương, khối lượng không đáng kể vào một điện trường đều rồi thả nhẹ. Điện tích sẽ chuyển động dọc theo chiều của đường sức điện trường.

Chọn ý sai. Điện trường đều

Điện trường đều xuất hiện xung quanh dòng điện có cường độ không đổi là ý sai

Một electron bay trong điện trường đều giữa hai bản kim loại phẳng tích điện trái dấu từ bản âm sang bản dương. Khoảng cách giữa hai bản là 2cm.Cường độ điện trường đều là 9.1049.104V/m. Electron có điện tích e=1,6.1019e=1,6.1019 C, khối lượng m=9,1.1031m=9,1.1031 kg. vận tốc ban đầu của electron bằng 0.Thời .....

Một electron bay trong điện trường đều giữa hai bản kim loại phẳng tích điện trái dấu từ bản âm sang bản dương. Khoảng cách giữa hai bản là 2cm.Cường độ điện trường đều là 9.1049.104V/m. Electron có điện tích e=1,6.1019e=1,6.1019 C, khối lượng m=9,1.1031m=9,1.1031 kg. vận tốc ban đầu của electron bằng 0.Thời .....

Cho điện tích thử q di chuyển trong một điện trường đều dọc theo hai đoạn thẳng MN và NP. Biết rằng lực điện sinh công dương và MN dài hơn NP. Hỏi kết quả nào sau đây là đúng, khi so sánh các công AMNAMNANPANP của lực điện?

Ta có, công của lực điện trong sự di chuyển của một điện tích không phụ thuộc vào hinh dạng đường đi mà chỉ phụ thuộc vị trí điểm đầu và điểm cuối của đường đi trong điện trường
⇒Có thể xảy ra cả 3 trường hợp trên của công AMNAMN và ${A}_{{N}_{P}}

Một hòn bi nhỏ bằng kim loại được đặt trong dầu. Bi có thể tích V = 10mm3mm3, khối lượng m=9.105m=9.105 kg. Dầu có khối lượng riêng D = 800 kg/m3kg/m3. Tất cả được đặt trong điện trường đều,E→ hướng thẳng đứng từ trên xuống dưới. Tính điện tích mà hòn bi tích được để nó có thể lơ lửng trong dầu. .....

Một hòn bi nhỏ bằng kim loại được đặt trong dầu. Bi có thể tích V = 10mm3mm3, khối lượng m=9.105m=9.105 kg. Dầu có khối lượng riêng D = 800 kg/m3kg/m3. Tất cả được đặt trong điện trường đều,E→ hướng thẳng đứng từ trên xuống dưới. Điện tích mà hòn bi tích được để nó có thể lơ lửng trong dầu là 2.1092.109C

Một quả cầu nhỏ khối lượng 2323 g mang điện tích 10-5C được treo ở đầu một sợi chỉ tơ đặt trong điện trường đều có vecto cường độ điện trường E→ nằm ngang (E = 2000 V/m). Khi quả cầu nằm cân bằng, dây treo lệch với phương thẳng đứng góc α là

Một quả cầu nhỏ khối lượng 2323 g mang điện tích 10-5C được treo ở đầu một sợi chỉ tơ đặt trong điện trường đều có vecto cường độ điện trường E→ nằm ngang (E = 2000 V/m). Khi quả cầu nằm cân bằng, dây treo lệch với phương thẳng đứng góc α là 300

đề trắc nghiệm vật lý 12 mới nhất

X