Hòa tan hết m gam hỗn hợp X gồm Cu và Fe trong dung dịch HCl loãng dư, thu được 0,09 mol khí H2. Nếu cho m gam X trên vào dung dịch HNO3 loãng dư, thu được 0,15 mol khí NO (sản phẩm khử duy nhất của N+5 ). Giá trị của m là 10,80.
Cu không phản ứng với dung dịch axit
HCl, chỉ có Fe+2HCl→FeCl2+H2↑
Theo đó, từ 0,09 mol H2 suy ra số mol
Fe là 0,09 mol.
Xét phản ứng X+HNO3, sừ dụng bảo toàn electron ta có:
2nα+3nF=3nN0⇒nα=0,09mol
Vậy, giá trị của
m=0,09×56+0,09×64=10,80 gam
Hòa tan hết m gam hỗn hợp X gồm Cu và Fe trong dung dịch HCl loãng dư, thu được
Xuất bản: 05/10/2020 - Cập nhật: 05/10/2020 - Tác giả: Nguyễn Hưng
Câu Hỏi:
Hòa tan hết m gam hỗn hợp X gồm Cu và Fe trong dung dịch HCl loãng dư, thu được 0,09 mol khí H2. Nếu cho m gam X trên vào dung dịch HNO3 loãng dư, thu được 0,15 mol khí NO (sản phẩm khử duy nhất của N+5 ). Giá trị của m là
Câu hỏi trong đề: Đề trắc nghiệm thi thử THPT Quốc Gia môn Hóa 2021 (Số 16)
Đáp án và lời giải
đáp án đúng: B