Gọi hóa trị của kim loại là n
M→M+n+ne
2N+5+8e(0,1)→2N+1(0,0125mol)(N2O)
Bảo toàn e⇒nM=0,1/n
mM=0,1/n.M=0,9 ⇒ M = 9n
M=27(n=3) ⇒ M là Al
Hòa tan 0,9 gam một kim loại M (hóa trị không đổi) vào dung dịch HNO3 dư, thu
Xuất bản: 13/11/2020 - Cập nhật: 13/11/2020 - Tác giả: Phạm Dung
Câu Hỏi:
Hòa tan 0,9 gam một kim loại M (hóa trị không đổi) vào dung dịch HNO3 dư, thu được 0,28 lít (đktc) khí N2Oduy nhất. Kim loại M là
Câu hỏi trong đề: Trắc nghiệm Hóa 10 bài 19: Luyện tập phản ứng oxi hóa - khử
Đáp án và lời giải
đáp án đúng: C