Đun nóng m gam hỗn hợp Cu, Fe có tỉ lệ khối lượng tương ứng 3:7 với một lượng dung dịch HNO3. Khi các phản ứng kết thúc, thu được 0,8m gam chất rắn, dung dịch X và 3,36 lít hơn hợp khí (đktc) gồm NO và N2O (không có sản phẩm khử khác của N+5). Biết lượng HNO3 đã phản ứng là 56,7 gam. Giá trị của m là 98 .
Nhận xét: m găm hỗ hợp gồm 0,3m gam Cu và 0,7m game Fe → kết thúc thu được 0,8m gam chất rắn
→ gồm 0,3 gam Cu và 0,5m gam Fe
→ chỉ có 0,2m gan Fe tham gia phản ứng thôi.!
Sơ đồ quá trình rút gọn
Fe+HNO3⏟0,9mol→Fe(NO3)2+{NON2O}⏟0,15mol+H2O
- Cách 1: - thông thường: gọi số mol NO, N2O tương ứng là x, y mol
→ ta có : x+y=0,15 mol
Bảo toàn electron mở rộng có:
∑nHNO3=4nNO+10nN,O→4x+10y=0,9mol
Giải hệ được x = 0,1 mol và y = 0,05 mol
→nFephanứng=3nNO+8nN,o=0,35mol
(theo bảo toàn electron )
Từ đó có
mFe phan ung=0,2m= 0,35 x 56
→m=98gam
Cách 2 – đặc biệt, nhanh hơn: dựa vào sự đặc biệt của nguyên tố O trong hỗn hợp khí
→∑nO trong hỗn hợpkhí=0,15 mol.
Trước đó, theo bảo toàn nguyên tố H
có nH,O=0,45mol
⇒ Bảo toàn nguyên tố oxi có:
0,9×3=6nFe(NO3)2+0,15+0,45
→nFe(No,2)2=0,35mol
Từ đó, có phương trình tương tự:
0,2m=0,35×56→m=98gam
Đun nóng m gam hỗn hợp Cu, Fe có tỉ lệ khối lượng tương ứng 3:7 với một lượng
Xuất bản: 05/10/2020 - Cập nhật: 06/12/2021 - Tác giả: Nguyễn Hưng
Câu Hỏi:
Đun nóng m gam hỗn hợp Cu, Fe có tỉ lệ khối lượng tương ứng 3:7 với một lượng dung dịch HNO3. Khi các phản ứng kết thúc, thu được 0,8m gam chất rắn, dung dịch X và 3,36 lít hơn hợp khí (đktc) gồm NO và N2O (không có sản phẩm khử khác của N+5). Biết lượng HNO3 đã phản ứng là 56,7 gam. Giá trị của m là
Câu hỏi trong đề: Đề trắc nghiệm thi thử THPT Quốc Gia môn Hóa 2021 (Số 12)
Đáp án và lời giải
đáp án đúng: C