Loading [MathJax]/jax/output/CommonHTML/jax.js

Cho 0,01 mol một amino axit X tác dụng vừa đủ với 40 ml dung dịch NaOH 0,25M.

Xuất bản: 05/10/2020 - Cập nhật: 05/10/2020 - Tác giả: Nguyễn Hưng

Câu Hỏi:

Cho 0,01 mol một amino axit X tác dụng vừa đủ với 40 ml dung dịch NaOH 0,25M. Mặt khác, 1,5 gam X tác dụng vừa đủ với 40 ml dung dịch KOH 0,5M. Tên gọi của X là

Đáp án và lời giải

đáp án đúng: B

Cho 0,01 mol một amino axit X tác dụng vừa đủ với 40 ml dung dịch NaOH 0,25M. Mặt khác, 1,5 gam X tác dụng vừa đủ với 40 ml dung dịch KOH 0,5M. Tên gọi của X là glyxin

Nhận xét: 0,01 mol amino axit X tác dụng vừa đủ với 0,01 mol NaOH

X chúra 1nhomCOOH

Phản ứng: 1,5 gam X tác dụng vừa đù với 0,02molKOHnx=0,02mol

Suy ra Mx=1,5:0,02=75 tương ứng với amino axit là H2NCH2COOH (glyxin).

Nguyễn Hưng (Tổng hợp)

đề trắc nghiệm hoá học Thi mới nhất

X